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DIBAJI

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa tarehe 26 Aprili, 1964 kwa 
Muungano wa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 Ibara ya 
34 (1) inaeleza kuwa “kutakuwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambayo itakuwa na mamlaka juu ya mambo yote ya Muungano 
katika Jamhuri ya Muungano, pia juu ya mambo mengine yote yahusuyo 
Tanzania Bara”. Aidha, kwa upande wa Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) itakuwa na mamlaka ya kushughulikia mambo yote 
yasiyo ya Muungano kwa upande wa Zanzibar.

Muungano wetu umekuwa ni msingi mkuu wa amani na maendeleo na 
umejengeka kwa umoja, mashirikiano, mashauriano na kuheshimiana. 
Ofisi ya Makamu wa Rais ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(SMT) na Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ) pamoja na majukumu mengine kwa pamoja zina 
jukumu la kuratibu vikao vya Kamati ya Pamoja ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
Kushughulikia Masuala ya Muungano.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) zimeweka utaratibu wa kutatua 

Mhe. Selemani S. Jafo (MB.) Mhe. Dkt. Khalid S. 
Mohammed (MBM)
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changamoto za Muungano kupitia mfumo rasmi wa Vikao vya Kamati 
ya Pamoja ya SMT na SMZ ya kushughulikia Masuala ya Muungano. 
Vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ hufanyika katika ngazi tatu 
ambazo ni:- Makatibu Wakuu wa SMT na SMZ, Mawaziri wa SMT na SMZ 
na kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ, ambacho Mwenyekiti 
wake ni Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lengo 
la kuweka utaratibu huu ni kuimarisha Muungano wetu kwa kuhakikisha 
kuwa, changamoto zote zinatafutiwa ufumbuzi wa kudumu na ndio 
kipaumbele cha Serikali zetu zote mbili. 

Tangu kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia hoja za Muungano 
kupitia vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ mwaka 2006, 
hoja 25 zimejadiliwa na mpaka sasa hoja 18 zimepatiwa ufumbuzi. 
Katika kikao kilichofanyika tarehe 2 Juni, 2010 hoja 2 zilisainiwa hati 
za makubaliano na kuondolewa kwenye orodha ya hoja za Muungano 
ambazo ni Utekelezaji wa Sheria ya Haki za Binadamu Zanzibar na 
Utekelezaji wa Sheria ya Usafirishaji Majini (The Merchant Shipping 
Act) katika Jamhuri ya Muungano na uwezo wa Zanzibar kujiunga na 
Shirika la Bahari Duniani (International Maritime Organization - IMO).

Aidha, tarehe 17 Oktoba, 2020 Ikulu, Dar es Salaam, hoja 5 za 
Muungano zilizopatiwa ufumbuzi zilisainiwa hati za makubaliano na 
kuondolewa katika orodha ya Hoja za Muungano. Hoja zilizosainiwa 
hati za makubaliano ni:- Ushirikishwaji wa SMZ kwenye Masuala ya 
Kimataifa na Kikanda; Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki; Gharama za Kushusha Mizigo Bandari ya Dar es Salaam kwa 
Mizigo inayotoka Zanzibar; Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi 
Asilia; na Utaratibu wa Vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya 
Kushughulikia Masuala ya Muungano. 

Tarehe 24 Agosti, 2021 kilifanyika kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na 
SMZ kilichojadili kwa kina hoja kumi na nane ambapo hoja 11 zimepatiwa 
ufumbuzi na kuondolewa kwenye orodha ya hoja za Muungano. Halfa ya 
kusaini hati za makubaliano ya kuondoa hoja za Muungano zilizopatiwa 
ufumbuzi ilifanyika tarehe 24 Agosti, 2021 katika Ukumbi wa Chuo cha 
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Utalii, Maruhubi Zanzibar.

Hatua hii inaendelea kudumisha na kuimarisha Muungano wetu na 
kuliletea taifa letu sifa na heshima nyingi kutoka ndani ya nchi yetu na 
mataifa mbalimbali ulimwenguni. Shime kwetu viongozi na watendaji 
wote kuhakikisha tunatekeleza majukumu yetu ipasavyo ili kuongeza tija 
na ufanisi hatimaye kuwaletea wananchi maendeleo. Tuna imani kuwa, 
makubaliano yaliyofikiwa na pande mbili yatatekelezwa kikamilifu.

‘‘Jukumu la Kuulinda, Kuutetea na Kudumisha 
Muungano ni la kila raia wa Tanzania’     

Mhe. Selemani S. Jafo (Mb.)
WAZIRI WA NCHI

OFISI YA MAKAMU WA RAIS
(MUUNGANO NA MAZINGIRA) - SMT

Mhe. Dkt. Khalid S. Mohammed (MBM)
WAZIRI WA NCHI

AFISI YA MAKAMU WA PILI WA RAIS 
(SERA, URATIBU NA BARAZA LA 

WAWAKILISHI) - SMZ
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HOJA ZILIZOPATIWA UFUMBUZI NA KAMATI YA PAMOJA 
YA SMT NA SMZ YA KUSHUGHULIKIA MASUALA YA 

MUUNGANO NA KUONDOLEWA KWENYE ORODHA YA HOJA 
ZA MUUNGANO KATIKA KIKAO KILICHOFANYIKA ZANZIBAR 

TAREHE 24 AGOSTI, 2021

1.0 UTANGULIZI

 Kikao cha Kamati ya Pamoja ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
kilichofanyika Dodoma tarehe 9 Februari, 2019 kilitoa maagizo 
kumi na nane (18) ya kufanyiwa kazi. Hadi kufikia tarehe 24 
Agosti, 2021 Wizara zenye hoja ziliendelea kuyafanyia kazi 
maagizo ya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ. 

 Katika kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ kilichofanyika 
Zanzibar tarehe 24 Agosti, 2021 chini ya Uenyekiti wa Mhe. Philip 
Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ilikubalika kuwa, hoja kumi na moja (11) zimefanyiwa 
kazi na kukamilika. Kati ya hoja hizo hoja tisa (9) zimeandaliwa 
Hati za Makubaliano na kusainiwa na hoja mbili (2) ni za kiutendaji 
hivyo hazikuandaliwa hati.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor 
Mpango akizungumza na Viongozi mbalimbali walioshiriki wakati wa Utiaji saini 
wa hati za makubaliano ya kuondoa hoja za Muungano zilizopatiwa ufumbuzi. 
Hafla iliyofanyika katika Ukumbi wa Chuo cha Utalii, Maruhubi, Zanzibar Agosti 
24, 2021.
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2.0 HOJA ZILIZOONDOLEWA KWENYE ORODHA YA HOJA ZA 
MUUNGANO NA KUSAINIWA HATI ZA MAKUBALIANO

2.1 Uvuvi kwenye Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu

 Hoja: Sheria ya Mamlaka ya Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi 
wa Bahari Kuu ilikuwa haitekelezwi Zanzibar kutokana na 
kutozihusisha taasisi za SMZ zinazoshughulikia masuala ya Uvuvi 
katika Bahari Kuu. 

 Ufumbuzi: Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho mwezi Februari, 
2007 kupitia Sheria Na. 4 ya mwaka 2007 na kuzitambua taasisi 
zinazohusika na matumizi ya Bahari Kuu kwa upande wa Zanzibar 
na kuzijumuisha katika Kamati ya Utendaji ya Mamlaka ya Uvuvi 
wa Bahari Kuu. Marekebisho hayo yameiwezesha Mamlaka 
kuanza kazi zake rasmi mwaka 2010. Sambamba na marekebisho 
ya Sheria, hatua nyingine muhimu zilizochukuliwa ni pamoja na 
kufunguliwa kwa akaunti ya amana kwa ajili ya kuweka  mapato 
yatokanayo na shughuli za Uvuvi wa Bahari Kuu, kufikiwa kwa 
makubaliano ya kugawana mapato kuwa, asilimia 50 ni kwa jajili 
ya uendeshaji wa Mamlaka ya Uvuvi na asilimia 50 itaganywa kwa 
asilimia 30 Tanzania Bara na asilimia 20 Zanzibar. Makubaliano 
mengine ni mgao wa wafanyakazi wa Mamlaka kwa pande zote 
za Muungano.

 Aidha, Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu, 
Sheria Na. 5 ya mwaka 2020 ilitungwa na Bunge la 11 la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na kusainiwa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Sheria hiyo imeorodheshwa na Baraza 
la Wawakilishi tarehe 23 Februari, 2021.

 Kwa sasa Mamlaka ya kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu ni moja 
yenye Makao Makuu yake katika kijiji cha Fumba, Zanzibar na 
Mamlaka hiyo ina majukumu ya kutoa leseni za uvuvi katika 
bahari kuu, kudhibiti viwango vya uvuvi, kusimamia rasilimali 
ya uvuvi na hifadhi ya mazingira ya bahari na uendelezaji wa 
rasilimali za uvuvi katika Bahari Kuu.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip 
Isdor Mpango akishuhudia kukamilika kwa utiaji saini wa hati ya makubaliano 
ya kuondoa hoja ya Uvuvi kwenye Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu. Hafla 
iliyofanyika katika Ukumbi wa Chuo cha Utalii, Maruhubi, Zanzibar Agosti 24, 
2021.

2.2 Uingizaji wa maziwa kutoka Zanzibar

 Hoja: Kikwazo cha kuzuiwa kwa maziwa ya AZAM kuingia katika 
soko la Tanzania Bara kinachotokana na Sheria ya Magonjwa ya 
Wanyama Sura ya 156 na Kanuni zake.

 Ufumbuzi: Kikwazo cha kuzuiwa kwa maziwa ya AZAM kuingia 
katika soko la Tanzania Bara kimepatiwa ufumbuzi baada ya 
Kanuni kufanyiwa marekebisho, ikiwa ni pamoja na kupunguziwa 
tozo kutoka shilingi 2000 hadi shilingi 250 kwa lita ya maziwa 
yanayotengenezwa kutokana na unga wa maziwa unaoagizwa nje 
ya nchi. 

 Aidha, Tarehe 25 Februari, 2019 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo) - SMT iliingia Mkataba wa Makubaliano ya uingizaji 
wa maziwa ya AZAM katika soko la Tanzania Bara na tayari 
yameshaanza kuingizwa katika soko la Tanzania Bara.
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2.3 Ajira kwa Watumishi wa Zanzibar katika Taasisi za Muungano

 Hoja: Kupungua kwa kiwango cha ushindani katika soko la ajira 
kwa Wazanzibari kunatokana na tofauti ya mitaala ya elimu ya 
msingi na sekondari kati ya Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, 
hoja nyingine ilikuwa ni kuendeleza Ari na Dhamira ya Muungano 
katika kufanya uteuzi wa nafasi mbalimbali katika Taasisi za 
Muungano.

 Ufumbuzi: Kamati ya Kukuza Mitaala iliyoundwa ikiwa na 
wajumbe kutoka pande mbili za Muungano ililinganisha mihutasari  
ya ngazi zote  za elimu (Msingi hadi Vyuo) ya Tanzania Bara na 
Zanzibar na kubaini kuwa  tatizo sio tofauti ya mitaala bali ni 
nafasi ya Wazanzibari katika Taasisi za Muungano.

 Hatua mbalimbali zilichukuliwa ili kutatua changamoto zikiwemo  
kuhamasisha Wazanzibari kuomba ajira zinazotangazwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania au Taasisi za 
Muungano; Matangazo ya ajira kutangazwa kupitia vyombo 
vya habari vya Tanzania Bara na Zanzibar; Taasisi za Muungano 
kufungua Ofisi Zanzibar ikiwa ni pamoja na Sekretarieti ya Ajira  
katika Utumishi wa Umma na usaili kufanyika Zanzibar pia.

 Utaratibu wa mgao wa ajira uliokubalika kutumika  kuhusu nafasi 
za Watumishi wa kawaida kwenye Taasisi za Muungano (isipokuwa 
kwa Vyombo vya Ulinzi na Usalama) ni asilimia 79 kwa Tanzania 
Bara na asilimia 21 kwa Tanzania Zanzibar.

 Waraka unaoainisha mgao huo ulisambazwa tarehe 3 Mei, 2013 
na Taasisi zinazotakiwa kuzingatia mgao wa ajira ziliandaliwa 
barua mwezi Agosti, 2019 kuzikumbusha kuzingatia mgao wa 
ajira uliokubalika.

 Kikao cha Makatibu Wakuu wa SMT na SMZ kilichofanyika tarehe 
2 Desemba, 2019 Zanzibar kiliagiza Wizara husika kuendelea 
kushughulikia suala hili na kufanya tathmini ya utekelezaji kila 
mwisho wa mwaka wa fedha ili kujua mafanikio na changamoto 
zilizopo. 
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 Pande mbili zimekubaliana kuwa na mfumo shirikishi katika 
mchakato mzima wa ajira katika Taasisi za Muungano.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor 
Mpango akishuhudia kukamilika kwa utiaji saini wa hati ya makubaliano ya 
kuondoa hoja ya Ajira kwa Watumishi wa Zanzibar katika Taasisi za Muungano. 
Hafla iliyofanyika katika Ukumbi wa Chuo cha Utalii, Maruhubi, Zanzibar Agosti 
24, 2021.

2.4 Mgawanyo wa mapato yatokanayo na misaada ya kibajeti  (General 
Budget Support – GBS)

 Hoja: Mgawanyo wa mapato yatokanayo na misaada ya kibajeti 
ni asilimia 95.5 kwa SMT na asilimia 4.5 kwa SMZ ambapo 
mgawanyo huu ndiyo unaotekelezwa hadi sasa. Hata hivyo, suala 
la mgawanyo wa mapato yatokanayo na misaada ya kibajeti ya 
kisekta bado halijafanyiwa kazi.

 Ufumbuzi: Utaratibu wa kupokea fedha za misaada ya kibajeti 
ya kisekta kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo umeelekezwa kwenye 
kifungu cha 15 (1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada 
Sura 134, ambapo SMZ ina jukumu la kupokea misaada hiyo bila 
kutafuta idhini ya Waziri wa Fedha na Mipango wa SMT.
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2.5 Mkataba wa Mkopo wa Fedha za Mradi wa Ukarabati wa Hospitali 
ya Mnazi Mmoja 

 Hoja: Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Mkopo wa Fedha 
za Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya Mnazi Mmoja kutokana 
na mkataba huo kuwa na kipengele Na. 4.01 ambacho kinaitaka 
Serikali iweke  baadhi ya Mali zake kama dhamana ya mkopo.

 Ufumbuzi: Baada ya mazungumzo baina ya SMT na mkopeshaji 
kuhusu kipengele Na. 4.01, mtoa mkopo alikubali mapendekezo 
ya kufanya marekebisho katika kipengele hicho kilichohusu 
kuweka mali za Serikali kama dhamana ya mkopo huo. Hivyo, 
Serikali ilisaini mkataba huo tarehe 19 Aprili, 2020.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor 
Mpango akishuhudia kukamilika kwa utiaji saini wa hati ya makubaliano ya 
kuondoa hoja Mkataba wa Mkopo wa Fedha za Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya 
Mnazi Mmoja kati ya hoja saba zinazohusu masuala ya fedha.  Hafla iliyofanyika 
katika Ukumbi wa Chuo cha Utalii,Maruhubi, Zanzibar Agosti 24,2021.

2.6 Mkataba wa Mkopo wa Fedha za Ujenzi wa Barabara ya Chake 
Chake hadi Wete – Pemba 

 Hoja: Kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Mkopo wa Ujenzi 
wa Barabara ya Chake Chake hadi Wete – Pemba kutokana na 
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mkataba huo kuwa na kipengele Na. 4.01 ambacho kinaitaka 
Serikali iweke baadhi ya Mali zake kama dhamana ya mkopo.

 Ufumbuzi: Baada ya mazungumzo baina ya SMT na mkopeshaji 
kuhusu kipengele Na. 4.01, mtoa mkopo ilikubali mapendekezo 
ya kufanya marekebisho katika kipengele hicho kilichohusu 
kuweka mali za Serikali kama dhamana ya mkopo huo. Hivyo, 
Serikali ilisaini mkataba huo tarehe 19 Aprili, 2020.

2.7 Mkataba wa Mkopo wa Fedha za Ujenzi wa Bandari ya Mpigaduri

 Hoja: Kuchelewa kukamilishwa kwa Mkataba wa Mkopo kwa ajili 
ya Ujenzi wa Bandari ya Mpigaduri.

 Ufumbuzi: Serikali iliunda Timu ya wataalamu ili kupitia upya 
Andiko la Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Mpigaduri. Pamoja 
na mambo mengine, Timu hiyo ilibaini kuwa andiko la mradi 
liliandaliwa na kampuni ambayo ni mkandarasi tarajiwa wa 
mradi  kwa mujibu wa hati ya makubaliano (MoU) ya mwaka 2012 
baina ya kampuni hiyo na SMZ. Suala hili lingeweza kusababisha 
mgongano wa kimaslahi. Hivyo Timu ilishauri andiko la mradi 
liandaliwe na mtaalamu elekezi huru ili kuepusha mgongano wa 
kimaslahi. 

 Baada ya ushauri huo, SMZ ilisitisha makubaliano na kampuni hiyo 
na kutafuta mtaalamu elekezi huru wa kuandaa andiko jipya. 

2.8 Usimamizi wa Ukokotoaji na Ukusanyaji wa Kodi kwenye Huduma 
za Simu unaofanywa na Mamlaka ya Mapato Zanzibar (Zanzibar 
Revenue Board - ZRB)

 Hoja: Kulikuwa na hoja kwamba, baada ya kuzimwa mfumo 
uliokuwa unatumika kukokotoa kodi kwenye huduma za simu 
(Electronic Revenue Collection System - e-RCS) ambao ulikuwa 
unatumika kukusanya na kugawana kodi baina ya pande mbili za 
Muungano, ZRB iliendelea kutumia mfumo huo kukusanya kodi 
jambo lililoleta malalamiko kutoka kwa Kampuni za Simu.

 Ufumbuzi: Mfumo wa ukokotoaji na ukusanyaji wa kodi 
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kwenye huduma za simu umepatiwa ufumbuzi baada ya Timu 
ya Wataalamu kutoka Wizara ya Fedha na Mipango SMT na SMZ 
kufanya maboresho ya mfumo huo. Hivyo, mfumo ulianza kufanya 
kazi rasmi mwezi Januari, 2020. 

2.9 Mapato Yanayokusanywa na Uhamiaji kwa Upande wa Zanzibar 

 Hoja: Mapato yanayokusanywa na Idara ya Uhamiaji Zanzibar 
yanapaswa kuwekwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu 
wa Sheria ya Bajeti na kutumika katika kugharamia shughuli za 
Muungano kulingana na bajeti zilizotengwa. Hivyo, kulikua na 
hoja kwamba, mapato yanayokusanywa na Idara ya Uhamiaji 
upande wa Zanzibar kubakizwa Zanzibar ni kinyume na Sheria ya 
bajeti. 

 Ufumbuzi: Katika hotuba ya bajeti 2021/22 iliyosomwa na Waziri 
wa Fedha na Mipango (SMT) tarehe 10 Juni, 2021 ilipendekezwa 
kutekeleza utaratibu wa kuruhusu mapato yanayotokana na 
Tozo za VISA kutumika pale yalipokusanywa kama ilivyo kwenye 
mapato mengine ya Muungano. Mapendekezo haya yalipitishwa 
na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Juni, 2021.
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3.0 HOJA ZA KIUTENDAJI ZILIZOONDOLEWA KWENYE ORODHA YA 
HOJA ZA MUUNGANO 

3.1 Uteuzi wa Makamu Mwenyekiti wa Tanzania Revenue Appeal 
Tribunal (TRAT) kutoka Zanzibar 

 Hoja : Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuchelewa kuwasilisha 
jina kwa ajili ya uteuzi wa Makamu Mwenyekiti wa TRAT.

 Ufumbuzi: Uteuzi wa Makamu Mwenyekiti wa TRAT ulifanyika 
tarehe 24 Aprili, 2019.

3.2 Uteuzi wa Mjumbe wa Bodi ya Bima ya Amana (Deposit Insurance 
Board - DIB) kutoka Zanzibar

 Hoja : Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuchelewa kuwasilisha 
jina kwa ajili ya uteuzi wa mjumbe wa Bodi ya Bima ya Amana. 

 Ufumbuzi: Uteuzi wa mjumbe wa Bodi ya Bima ya Amana 
ulifanyika tarehe 22 Machi, 2019.
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4.0 HITIMISHO

Serikali zote mbili zina nia ya dhati na thabiti kuhakikisha 
kuwa, changamoto za Muungano zilizopo na zitakazojitokeza 
zinashughulikiwa kwa ushirikiano mkubwa kwa lengo la kuendelea 
kuuenzi, kuulinda na kuudumisha Muungano wetu. Hivyo, 
wananchi waendelee kuwa na imani na Serikali za pande mbii za 
Muungano kwamba, changamoto zilizobakia na ambazo kimsingi 
zipo katika hatua mbalimbali za kupatiwa ufumbuzi zitapata 
ufumbuzi. Aidha, makubaliano yaliyofikiwa na pande mbili kwa 
hoja zilizopatiwa ufumbuzi, yatatekelezwa kama ilivyokubalika.
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MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim M. Majaliwa akizungumza 
katika hafla ya utiaji saini wa hati za kuondoa hoja za Muungano zilizopatiwa ufumbuzi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mhe. Hemed S. Abdulla akizungumza katika hafla ya 
utiaji saini wa hati za makubaliano ya kuondoa hoja za Muungano zilizopatiwa ufumbuzi
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Waziri wa Nchi, Afisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Mhe. Dkt. Saada M. 
Salum akiongea katika hafla ya utiaji saini wa hati za makubaliano 
ya kuondoa hoja za Muungano zilizopatiwa ufumbuzi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Selemani S. 
Jafo akiongea katika hafla ya utiaji saini wa hati za makubaliano ya kuondoa hoja za 
Muungano zilizopatiwa ufumbuzi.
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Viongozi mbalimbali wakiwemo Mawaziri na Makatibu Wakuu kutoka pande zote za 
Muungano wakifuatilia utiaji saini wa hati za makubaliano ya kuondoa hoja za Muungano 
zilizopatiwa ufumbuzi. Hafla iliyofanyika katika Ukumbi wa Chuo cha Utalii,Maruhubi, 
Zanzibar Agosti 24,2021.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Selemani S. Jafo 
akizungumza katika kikao cha Mawaziri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano (SMT) na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kilichofanyika tarehe 23/08/2021 katika Ukumbi 
wa Sheikh Idriss - Abdul Wakil. Wengine katika picha ni Waziri wa Nchi Afisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais, Mhe. Dkt. Saada M. Salum ambaye alikua Mwenyekiti wa kikao 
hicho, Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary N. Maganga na kulia ni Katibu 
Mkuu, Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar, Bw. Thabit I.  Faina.
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Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Dkt. Mwigulu L. Nchemba akiongoza kikao cha Kamati 
ya Fedha, Uchumi na Biashara chenye wajumbe kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ).  Mwenyekiti mwenza 
katika kikao hicho ni Waziri wa Nchi, Afisi ya Rais, Fedha na Mipango Mhe. Jamal K. 
Ali. Kikao kilifanyika tarehe 03/08/2021 katika Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma.

Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein A. Kattanga (katikati) akiongoza Kikao cha pamoja 
cha Makatibu Wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kilichofanyika katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete Ikulu 
– Dar es Salaam, tarehe 10/08/2021. Kushoto ni Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais 
Bi. Mary N. Maganga na kulia ni Katibu Mkuu Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar 
Bw. Thabit I. Faina. 
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Wajumbe wa Kikao cha Kamati ya Fedha, Uchumi na Biashara ngazi ya Makatibu Wakuu 
wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya kukamilika kwa kikao kazi cha Maandalizi 
ya Kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya Muungano. 
Kulia ni Dkt. Juma Malik Akil, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango na Kushoto 
ni Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais, Bi. Mary Ngelela Maganga. Kikao kilifanyika 
tarehe 02/08/2021 katika Ukumbi wa Reform – uliopo katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary N. Maganga (katikati) na Katibu Mkuu, 
Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Bw. Thabit I. Faina (wa pili kushoto) Wengine ni Naibu 
Katibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais, Bw. Mohammed Kh. Abdulla (wa pili kulia), 
Mkurugenzi wa Uratibu – SMZ, Bi. Siajabu Pandu (kulia) na Bw. Khalid Hamran (kushoto), 
Mratibu Mkuu shughuli za SMZ – Dodoma wakiwa katika picha ya pamoja na wasaidizi wa 
Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ..



SEPTEMBA, 2021

Kimetolewa na:

Ofisi ya Makamu wa Rais,
Mji wa Serikali,
Eneo la Mtumba.
S.L.P 2502,
40406 DODOMA.
Simu: +255 262 329 006
Nukushi: +255 262 329 007
Barua pepe: ps@vpo.go.tz

Afisi ya Makamu wa Pili wa Rais,
Mtaa wa Vuga,
S.L.P 239,
ZANZIBAR.
Simu: 024 22 30808
Nukushi: 024 22 30808
Barua Pepe: ps2vpo@zanzibar.go.tz
 

����������������������������������������
������������������������������������
����
������������	�������������������������������
���������	�����������
������������������
����
�����������������������������������

������������
�����������������
���������������������������
���� �����


